ผู้เขียน หัวข้อ: เตรียมตัวไปคลอด  (อ่าน 781 ครั้ง)

Prapasiri Ruengsri

• Newbie
  • *
เตรียมตัวไปคลอด
« เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 12:50:36 PM »
ฝากครรภ์กับรพ.ค่ะ และตอนนี้ใกล้คลอดแล้ว เลยอยากสอบถามว่า กรณีคลอดธรรมชาติคุณแม่ต้องจัดกระเป๋าเตรียมอะไรไปบ้าง หากเกิดคลอดฉุกเฉินในเวลากลางคืน จะมีห้องพักให้เลยหรือเปล่า ส่วนของน้อง ต้องเตรียมอะไรไปบ้าง เช่นขวดนม เสื้อผ้า สำหรับวันกลับบ้านหรือเปล่า หากเกิดกรณีนมแม่ยังไม่มา ทางรพ.จะมีนมผงเตรียมให้วันกลับหรือไม่ คือว่าได้สอบถามกับผู้ช่วยพยาบาลที่วอร์ดที่ฝากครรภ์แล้ว ได้คำตอบที่ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่นักว่าเมื่อใกล้คลอดจะมีเอกสารมาให้ แต่ถ้าคลอดธรรมชาติ เราไม่ได้สามารถกำหนดได้นี่คะว่าจะปวดท้องคลอดเมื่อไหร่ รบกวนช่วยตอบคำถามให้ด้วยค่ะ

sikarin

• Administrator
  • Sr. Member
Re: เตรียมตัวไปคลอด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 02:00:27 PM »
ในวันที่คุณแม่มาคลอดให้เตรียมเฉพาะของใช้ส่วนตัว พร้อมกับชุดกลับบ้านของคุณแม่มาค่ะ ส่วนของน้องไม่ต้องเตรียมอะไรมาค่ะ เพราะทางโรงพยาบาลมีให้หมดแล้ว ซึ่งในวันกลับน้องจะได้เสื้อผ้า Enfant 1 ชุด (เสื้อแขนยาว+กางเกงขายาว+ผ้าห่อตัว) และนมผสม หากจะเตรียมก็อาจจะเป็นขวดนมตอนกลับบ้านค่ะ ส่วนเอกสารแจ้งเกิด ให้เตรียมสำเนาบัตรประชาชนของคุณพ่อ คุณแม่ และสำเนาทะเบียนบ้านมาค่ะ เรื่องของห้องพัก ทางโรงพยาบาลมีห้องเตรียมไว้ให้อยู่แล้วค่ะ หากใกล้คลอดแล้วลูกค้าสามารถเข้าอบรม “การดูแลทารกแรกเกิด” ซึ่งมีจัดทุกเดือนค่ะ ในเนื้อหาจะมีขั้นตอนและวิธีการเตรียมตัวก่อนคลอดและการดูแลลูกน้อยวัยแรกเกิดอย่างละเอียดค่ะ สามารถติดต่อสำรองที่นั่งได้ที่ 1728 ต่อ แผนกลูกค้าสัมพันธ์ค่ะ