ผู้เขียน หัวข้อ: ค่าใช้จ่ายในการฝากครรภ์  (อ่าน 1671 ครั้ง)

My self

• Newbie
  • *
ค่าใช้จ่ายในการฝากครรภ์
« เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 08:31:17 AM »
ไม่ทราบว่า การไปฝากครรภ์ที่ รพ. มีค่าใช้จ่ายอย่างไรบ้างค่ะ แล้วทาง รพ. เป็นคนเลือกคุณหมอให้ใช้มั๊ยค่ะ
ในกรณีของการใ้สิทธิประกันสังคม กับไม่ใช่สิทธิ จะมีขั้นตอนวิธีการดูแล ต่างกันหรือไม่ค่ะ

lampoeng

• Newbie
  • *
Re: ค่าใช้จ่ายในการฝากครรภ์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 08:37:12 PM »
ไม่ทราบว่า การไปฝากครรภ์ที่ รพ. มีค่าใช้จ่ายอย่างไรบ้างค่ะ แล้วทาง รพ. เป็นคนเลือกคุณหมอให้ใช้มั๊ยค่ะ
ในกรณีของการใ้สิทธิประกันสังคม กับไม่ใช่สิทธิ จะมีขั้นตอนวิธีการดูแล ต่างกันหรือไม่ค่ะ และค่าคลอดบุตรเป็นเท่าไหร่ค่ะ

sikarin

• Administrator
  • Sr. Member
Re: ค่าใช้จ่ายในการฝากครรภ์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 08:26:41 PM »
ค่าใช้จ่ายในการฝากครรภ์ครั้งแรกประมาณ 3,000 – 3,500 บาท ครั้งต่อประมาณ 700 – 800 หากครั้งไหนมีการอัลตร้าซาวนด์ จะมีค่าใช้จ่ายเพิ่มประมาณ 1,200 บาท การเลือกหมอลูกค้าสามารถเลือกเองได้ค่ะ การฝากครรภ์สิทธิประกันสังคมไม่ได้ครอบคลุม จะครอบคลุมค่าคลอดบุตร โดยจะชดเชยค่าคลอดบุตรให้ 13,000 บาท ซึ่งลูกค้าต้องไปทำเรื่องเบิกคืนเองที่สำนักงานประกันสังคมหลังจากคลอดบุตรค่ะ